Ngày 24 tháng 7 năm 2020. Trưởng Ban chỉ đạo phòng, chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của Vi Rút CORONA tỉnh Kon Tum, có công văn số 2649/CV-BCĐ về việc đón chuyên gia nước ngoài đến làm việc tại Kon Tum, theo đó:
1. Các đơn vị triển khai thực hiện phương án đón chuyên gia nước ngoài của Công ty TNHH Andritz Việt Nam theo chỉ đạo của Ban Chỉ đạo phòng, chống Covid-19 tỉnh tại Văn bản số 2479/CV-BCĐ ngày 13 tháng 7 năm 2020.
2. Giao Sở Giao thông vận tải chủ trì, phối hợp với các đơn vị có liên quan và Công ty TNHH Andritz Việt Nam nghiên cứu, tham khảo, triển khai việc lắp vách ngăn trên xe vận chuyển cách ly đảm bảo theo quy định.
3. Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh lưu ý cách ly đoàn chuyên gia tại khu riêng biệt hoặc phối hợp với Công an tỉnh, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch, Sở Y tế làm việc, thống nhất với đơn vị chủ quản để lựa chọn cơ sở cách ly tại khách sạn tự chi trả theo quy định đảm bảo an toàn phòng chống dịch bệnh theo hướng dẫn của ngành Y tế, tránh lây nhiễm chéo trong khu cách ly trong trường hợp có chuyên gia dương tính với SARS-CoV-2.
4. Sở Y tế phối hợp chính quyền địa phương để tổ chức giám sát, cách ly phù hợp đối với người vận chuyển, người tiếp xúc với Đoàn chuyên gia; giám sát, xét nghiệm chặt chẽ đối với các chuyên gia cách ly tập trung và sau cách ly tập trung theo đúng quy định, không để xảy ra trường hợp dương tính muộn lây lan cộng đồng.
Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch bệnh Covid-19 tỉnh báo các đơn vị triển khai thực hiện.